Home / Dịch vụ / Giấy huấn luyện nghiệp vụ PCCC

Giấy huấn luyện nghiệp vụ PCCC

Giấy huấn luyện nghiệp vụ PCCC là chứng chỉ bắt buộc đối với những người làm việc trong đội dân phòng, đội phòng cháy chữa cháy và những đối tượng được quy định tại Điều 31 Nghị định 136/2020/NĐ-CP. Vậy quy trình để được cấp giấy huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy như thế nào? Thời hạn của giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC là bao lâu? Cùng CRS VINA tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Căn sở pháp lý

Luật Phòng cháy và chữa cháy năm 2001 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy năm 2013.

Nghị định số 83/2017/NĐ-CP ngày 18/07/2017 của Chính phủ Quy định về công tác cứu nạn, cứu hộ của lực lượng phòng cháy và chữa cháy.

Nghị định số 136/2020/NĐ-CP ngày 24/11/2020 của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy.

Thông tư số 149/2020/TT-BCA ngày 31/12/2020 của Bộ Công an quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật phòng cháy, chữa cháy, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy và Nghị định số 136/2020/NĐ-CP ngày 24/11/2020 của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy.

Đối tượng tham gia huấn luyện nghiệp vụ PCCC

Điều 16 Thông tư 66/2014/TT-BCA có nêu rõ những đối tượng cần tham gia lớp huấn luyện nghiệp vụ PCCC và cấp giấy chứng nhận bao gồm:
Người có chức danh chỉ huy chữa cháy quy định tại Khoản 2 Điều 37 Luật phòng cháy và chữa cháy.

🔹 Cán bộ, đội viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở, đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành.

🔹 Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với các chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ.

🔹 Người chỉ huy tàu thuỷ, tàu hỏa, tàu bay, người làm việc và phục vụ trên phương tiện giao thông cơ giới có từ 30 chỗ ngồi trở lên, trên phương tiện vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ.

🔹 Người làm việc trong các cơ sở sản xuất, kinh doanh phương tiện phòng cháy và chữa cháy.

🔹 Các cá nhân khác có yêu cầu được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy.

Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC có thời hạn bao lâu?

Theo quy định tại Cục Cảnh sát PCCC và CHCN thì giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC có hiệu lực 2 năm kể từ ngày cấp. Hết thời hạn hiệu lực, các cá nhân cần đăng ký cấp lại hoặc tham gia lớp huấn luyện nghiệp vụ PCCC để được cấp lại.

Thủ tục xin cấp giấy chứng nhận huấn luyện phòng cháy chữa cháy

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Các cá nhân tổ chức cần chuẩn bị hồ sơ theo quy định của pháp luật, gồm:

Trường hợp 1: Nếu cơ quan tự tổ chức lớp huấn luyện, hồ sơ gồm:

– Đơn đề nghị kiểm tra, cấp giấy chứng nhận huấn luyện (Mẫu số PC21 ban hành kèm theo Nghị định 136/2020/NĐ-CP)

– Kế hoạch, chương trình nội dung huấn luyện.

– Danh sách trích ngang lý lịch của người đã dự lớp huấn luyện.

Trường hợp 2: Nếu cơ quan không tự tổ chức lớp huấn luyện, hồ sơ gồm:

– Đơn đề nghị tổ chức huấn luyện (Mẫu số PC22 ban hành kèm theo Nghị định số 136/2020/NĐ-CP).

– Danh sách trích ngang lý lịch của người đăng ký dự lớp huấn luyện.

Trường hợp 3: Đối với cá nhân có nhu cầu được huấn luyện và cấp Chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy: Văn bản đề nghị huấn luyện, kiểm tra, cấp chứng nhận huấn luyện (Mẫu số PC23 ban hành kèm theo Nghị định số 136/2020/NĐ-CP).

Bước 2: nộp hồ sơ

Cá nhân, tổ chức nộp hồ sơ tại cơ quan Cảnh sát PCCC và CHCN. Nếu doanh nghiệp, cá nhân uỷ quyền cho một cá nhân, đơn vị khác thực hiện thì phải có giấy uỷ quyền kèm theo.

Nếu hồ sơ hợp lệ và đủ thành phần thì bộ phận tiếp nhận sẽ viết phiếu biên nhận.

Nếu hồ sơ chưa đủ thì cán bộ sẽ trả lại và hướng dẫn bổ sung, chỉnh sửa hoàn chỉnh.

Bước 3: Huấn luyện

Các cá nhân, tổ chức tham gia lớp huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy theo quy định.

Thời gian huấn luyện nghiệp vụ lần đầu là từ 16 – 24 giờ.

Thời gian huấn luyện lại để được cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC sau khi hết thời hạn sử dụng là 16 giờ.

Học chứng chỉ PCCC TP HCM

 

Bước 4: Kiểm tra đánh giá kết quả

– Sau khi hoàn thành chương trình huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy, có kết quả kiểm tra đạt yêu cầu thì được cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy.

– Thời gian cấp Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy là 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả kiểm tra đạt yêu cầu.

– Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy do Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

– Giám đốc Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp tỉnh.

– Trưởng phòng Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ Công an cấp tỉnh cấp.

Bước 5: căn cứ theo ngày hẹn trên phiếu tiếp nhận để nhận kết quả và giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC.

CRS VINA là đơn vị tổ chức huấn luyện và cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC trên toàn quốc. Quý khách hàng, cá nhân có nhu cầu xin cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy hoặc có những thắc mắc nào cần tư vấn, vui lòng liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ.

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO VÀ CHỨNG NHẬN CRS VINA

📞 Hotline: 0903.980.538 – 0984.886.985

🌐 Website: https://daotaoantoan.org/

🇫 Facebook: https://www.facebook.com/daotaokiemdinhcrsvina

📧 Email: lananhcrsvina@gmail.com

Văn phòng tại TP.HCM: 331/70/92 Phan Huy Ích, P.14, Q.Gò Vấp, TP.Hồ Chí Minh

Văn phòng tại Bắc Ninh: Đường Âu Cơ, KĐT Hòa Long – Kinh Bắc, Phường Vạn An, Thành phố Bắc Ninh.

Văn phòng tại Hà Nội: P604, CT6, KĐT mới Tứ Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội

Văn phòng tại Đà Nẵng: Đường Trịnh Đình Thảo, phường Khuê Trung, Quận Cẩm Lệ, TP. Đà Nẵng.

About Anh Ngô Thị

Check Also

Quan trắc môi trường lao động tại Đồng Tháp

Quan trắc môi trường lao động Đồng Tháp là hoạt động cần thiết để phát …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo

0984886985